Luật giao thông

Question

Anh trai tôi có một chiếc xe tải chở hàng thuê. Hàng ngày, anh tôi thuê một lái xe và một phụ xe. Gần đây, do lái xe bị ốm, anh tôi đã giao xe cho phụ xe (chưa có bằng lái) điều khiển nhưng không may gây tai nạn giao thông (TNGT) chết người. Tôi muốn biết anh tôi có trách nhiệm như thế nào với vụ việc đã xảy ra?

Đã trả lời 0
Quản Trị 12 tháng 1 Trả lời 84 lượt xem

Trả lời ( 1 )

  1. Việc bạn hỏi có hai sự kiện pháp lý xảy ra bạn phải chịu trách nhiệm. Thứ nhất, vụ việc TNGT làm chết người. Trong vụ việc này người trực tiếp điều khiển xe ô tô đã vi phạm điều 202 Bộ luật hình sự. Với trách nhiệm là chủ xe, anh của bạn phải chịu trách nhiệm bồi thường cho gia đình nạn nhân theo quy định của pháp luật, gồm toàn bộ chi phí cứu chữa, mai táng, tiền cấp dưỡng, tiền tổn thất về tinh thần…
              Sau đó, anh của bạn có thể khởi kiện lái xe trả lại khoản tiền này nhưng trước hết anh bạn là người phải thanh toán cho gia đình nạn nhân. Sự kiện pháp lý thứ hai phát sinh là việc anh bạn đã giao ô tô cho người không có bằng lái điều khiển. Hậu quả là người này đã lái xe gây tai nạn chết người. Việc làm của anh bạn đã vi phạm Điều 205 Bộ luật hình sự, cụ thể:
              Điều 205 – Tội điều động hoặc giao cho người không đủ điều kiện điều khiển các phương tiện giao thông đường bộ.
              1- Người nào điều động hoặc giao cho người không có giấy phép hoặc bằng lái xe hoặc không đủ các điều kiện khác theo quy định của pháp luật điều khiển các phương tiện giao thông đường bộ gây thiệt hại cho tính mạng hoặc gây thiệt hại nghiệm trọng cho sức khoẻ, tài sản của người khác, thì bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ một năm đến ba năm
              2- Phạm tội gây hậu quả rất nghiêm trọng thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.
              3- Phạm tội gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng thì bị phạt tù từ 5 năm đến 12 năm.
              4- Người phạm tội còn có thể bị đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến 5 năm.

    Câu trả lời tốt nhất