Mất giấy chứng nhận kinh doanh?

Question

gia đình chị gái tôi đang kinh doanh dịch vụ karaoke, do quá trình sửa chữa, nâng cấp cơ sở kinh doanh nên làm mất giấy chứng nhận đủ điều kiện về an ninh trật tự do Phòng Cảnh sát Quản lí hành chính về trật tự xã hội- Công an tỉnh Kon Tum cấp ngày 10/11/2011. Nhưng cho đến hôm nay, hộ kinh doanh của chị gái tôi vẫn chưa trình báo với Cơ quan Công an về việc mất Giấy chứng nhận. Vậy tôi muốn biết hộ kinh doanh của gia đình chị có vi phạm hay không? Có bị xử phạt không? Và tôi muốn làm thủ tục cấp lại Giấy chứng nhận này như thế nào?

Đã trả lời 0
Quản Trị 4 tháng 1 Trả lời 59 lượt xem

Trả lời ( 1 )

  1. Theo nội dung Anh/ chị trình bày thì hộ kinh doanh của Anh/ chị vi phạm quy định tại điểm c- Điều 11- Nghị định 167/2013/NĐ-CP ngày 12/11/2013: “Không thông báo ngay cho cơ quan thẩm quyền về việc mất Giấy chứng nhận đủ điều kiện về an ninh trật tự”, mức xử phạt là phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

    * Theo quy định tại khoản 3- Điều 5- Thông tư 33/2010/TT-BCA ngày 05/10/2010 của Bộ Công an: Thủ tục cấp lại, cấp đổi Giấy chứng nhận đủ điều kiện về an ninh trật tự thì chỉ cần có văn bản đề nghị nêu rõ lý do và nộp bản sao hợp lệ tài liệu liên quan đến sự cần thiết phải cấp lại, cấp đổi Giấy chứng nhận đủ điều kiện về an ninh, trật tự.

    Tùy theo từng trường hợp cụ thể, công dân có thể liên hệ trực tiếp với Phòng Cảnh sát quản lý hành chính về TTXH- Công an tỉnh Kon Tum, địa chỉ 496 Trần Phú- TP Kon Tum- T. Kon Tum để được giải đáp thắc mắc và hướng dẫn chi tiết.

    Phòng CS quản lý hành chính về TTXH

    Câu trả lời tốt nhất