Tham gia giao thông?

Question

Một số lỗi như gương không đúng theo hình dáng nhà sản xuất, mũ bảo hiểm không đạt chất lượng, không có bảo hiểm xe… thì các lỗi này là lỗi xử phạt kèm theo hay CSGT đứng ra kiểm tra và bắt các lỗi đó mặc dù người tham gia giao thông không vi phạm gì khi đang tham gia lưu thông ?

Đã trả lời 0
Quản Trị 10 tháng 1 Trả lời 115 lượt xem

Trả lời ( 1 )

  1. Tại điểm a khoản 1 Điều 17 Nghị định 171/2013/NĐ-CP  quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ như sau: “Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây: Không có còi; đèn soi biển số; đèn báo hãm; gương chiếu hậu bên trái người điều khiển hoặc có nhưng không có tác dụng”
    – Tại khoản 2 Điều 21 Nghị định 171/2013/NĐ-CP nêu rõ: “Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực”.
    Như vậy, nếu người điều khiển xe mô tô lưu thông trên đường không có gương chiếu hậu bên trái hoặc có nhưng gương không có tác dụng thì mới bị xử phạt. Khi CSGT thực hiện kiểm tra hành chính mà phát hiện người điều khiển không có bảo hiểm xe thì sẽ bị phạt theo quy định.
    Kể từ 01/7/2014 theo Thông tư liên tịch 06/2013 của liên Bộ Khoa học – Công nghệ, Công Thương, Công an và GTVT thì MBH phải gồm ba bộ phận (vỏ mũ, đệm hấp thụ xung động bên trong và quai đeo), có tem CR và trên mũ có ghi rõ tên sản phẩm là “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy”… Do vậy người đi mô tô, xe máy đội các loại mũ có kiểu dáng giống MBH thì được coi là không đội MBH và bị phạt 100.000 – 200.000 đồng như theo quy định tại điểm I khoản 3 Điều 6 Nghị định số 171/2013/NĐ-CP của Chính phủ. Nếu người ngồi trên xe có vi phạm tương tự thì phạt cả người chở và người được chở.

    Phòng Cảnh sát giao thông – Công an tỉnh Kon Tum

    Câu trả lời tốt nhất